PDA

View Full Version : Tham gia các hoạt động xã hội

Minh Tam
29-04-2007, 01:56 AM
Thông thường em thấy là trong application form của các trường đều có mục cho các hoạt động xã hội. Bản thân em hiện giờ cảm thấy mình không mạnh về điểm này và nhu cầu của bản thân là cũng muốn tham gia vào các hoạt động xã hội này ví dụ như là đi dạy cho trẻ em nghèo, mùa hè xanh v.v... nhưng em hơi bí trong việc tìm ra một trung tâm để tham gia. Không biết là các anh chị trên diễn đàn có thể recommend giúp em một vài điểm ở TPHCM có tổ chức các hoạt động tình nguyện hay từ thiện được không ạ. Em xin cảm ơn.

little.nemo
29-04-2007, 11:16 AM
Don't join community activities just for the sake of your application. Do it only if you really like to do it, really want to contribute or share something to other people.

Chị biết có một số chỗ nhưng còn phải xem mức độ nhiệt tình và tâm huyết của em tới đâu đã.

ncmkhoa
29-04-2007, 11:53 AM
Lúc còn là sinh viên anh co tham gia đội Công Tác Xã Hội của Thành Đoàn và nhận thấy mình chững chạc và học hỏi được rất nhiều. Nếu em thật sự có thời gian và muốn đóng góp thì có thể tham gia những tổ chức như vây

thai
29-04-2007, 11:40 PM
Don't join community activities just for the sake of your application. Do it only if you really like to do it, really want to contribute or share something to other people.

Chị biết có một số chỗ nhưng còn phải xem mức độ nhiệt tình và tâm huyết của em tới đâu đã.

Chị Nemo biết thì bảo cho Minh Tâm biết đi. Việc tâm huyết nhiệt tình nhiều khi nó xuất phát, định hình và đạt độ chín chính trong lúc người ta " lâm trận" ấy chứ. Hơn nữa, lại có mục tiêu trong đầu rồi, làm sẽ tự khắc tốt mà :p

Nếu Minh Tâm ở trong Nam, T có một nhóm bạn làm bác sĩ, hay đi khám chữa bệnh cho trẻ em lang thang cơ nhỡ; nhóm này quyên tiền chuyên nghiệp lắm, sống cũng rất vui và tình cảm. Nếu M_T quan tâm thì PM cho Thái, vừa mở rộng quan hệ mà cũng ý nghĩa nữa.

Cheers,

Minh Tam
30-04-2007, 12:53 AM
@ Chi Lê: Em cảm ơn chị đã có nhắc nhở rất kịp thời. Tất nhiên là không phải vì trong application yêu cầu thế nên em mới chịu tham gia vào hoạt động xã hội. Cái này là thành ý của em đó chi:( .Hy vọng em sẽ đủ nhiệt tình để thuyết phục chị cá bé tiết lộ cho em một vài địa chỉ hén chị.

@ Anh Khoa: Thành đoàn cũng là địa chỉ quen thuộc của em hồi học đại học đó anh Khoa.Nhưng hiện giờ em cũng đi làm rồi, không còn là sinh viên nữa nên đôi khi cảm thấy hoạt động bên thành đoàn không còn phù hợp với bản thân mình nữa ạ. Anh Khoa còn địa chỉ nào khác nữa không ạ?

@ Anh Thai: Cảm ơn anh Thái đã "thấu hiểu" cho hoàn cảnh của em :o . Có gì anh Thái cho em xin thêm thông tin về hoạt động của nhóm bên bạn anh với a. Em cảm ơn anh nhiều ạ. Ah, mà anh Thái ơi, em không rõ PM là viết tắt của chữ gì anh nhỉ? Tệ thật em ko biết nó có phải post mail hay cái gì khác nua không ạ. Em làm thế nào có thể liên lạc được với anh ạ.Hiện giờ em mới chỉ có số dthoại của chị cá bé thôi a.

Cuối cùng, em xin đa tạ các anh chỉ trước rất nhiều vì đã chia sẻ thông tin cùng em.

thai
30-04-2007, 01:03 AM
@ Anh Thai: Cảm ơn anh Thái đã "thấu hiểu" cho hoàn cảnh của em :o . Có gì anh Thái cho em xin thêm thông tin về hoạt động của nhóm bên bạn anh với a. Em cảm ơn anh nhiều ạ. .

Em gửi cho A. Khải (bác sĩ Tai/Mũi/họng) với nick yahoo Messenger là khaient nhé. Anh đã nói chuyện trước rồi, bác ấy rất hoan nghênh.

quocktv
30-04-2007, 11:02 AM
Cho Quốc tham gia một câu hỏi với.
Hồi năm nhất Quốc có tham gia chiến dịch Mùa Hè Xanh tại Bến Tre trong 1 tháng và có được bằng khen chiến sĩ sx. các bác thỉ cái hoạt động này có gây ấn tượng cho adcom ko?
Ngoài ra mình cũng hay tổ chức các chương trình cắm trại cho sinh viên và một số buổi event nho nhỏ. Cài này thì không có bằng khen gì hết ah. Mình có lên ghi vào resume kô?

Đây là lần thứ hai nhắc nhở bạn đừng viết tắt nhé. Mình hy vọng không có lần thứ ba

thanhnc1316
30-04-2007, 11:58 AM
Thứ nhất, Quốc check lại spelling mistake nhé:). Thứ hai, cái hoạt động gì cũng được, miễn sao em market được nó.

Minh Tam
01-05-2007, 10:22 AM
Em ngồi loay hoay không nhớ là post thank ở chỗ nào nên đành post theo cách này. :(

To anh Thái: Em cũng đã liên lạc với anh Khải.Hy vọng em sẽ nhận được hồi âm từ bên anh Khải sớm ạ.Một lần nữa em cảm ơn anh Thái nhiều. :)

thangussh
02-05-2007, 12:05 AM
@ Chi Lê: Em cảm ơn chị đã có nhắc nhở rất kịp thời. Tất nhiên là không phải vì trong application yêu cầu thế nên em mới chịu tham gia vào hoạt động xã hội. Cái này là thành ý của em đó chi:( .Hy vọng em sẽ đủ nhiệt tình để thuyết phục chị cá bé tiết lộ cho em một vài địa chỉ hén chị.

@ Anh Khoa: Thành đoàn cũng là địa chỉ quen thuộc của em hồi học đại học đó anh Khoa.Nhưng hiện giờ em cũng đi làm rồi, không còn là sinh viên nữa nên đôi khi cảm thấy hoạt động bên thành đoàn không còn phù hợp với bản thân mình nữa ạ. Anh Khoa còn địa chỉ nào khác nữa không ạ?

@ Anh Thai: Cảm ơn anh Thái đã "thấu hiểu" cho hoàn cảnh của em :o . Có gì anh Thái cho em xin thêm thông tin về hoạt động của nhóm bên bạn anh với a. Em cảm ơn anh nhiều ạ. Ah, mà anh Thái ơi, em không rõ PM là viết tắt của chữ gì anh nhỉ? Tệ thật em ko biết nó có phải post mail hay cái gì khác nua không ạ. Em làm thế nào có thể liên lạc được với anh ạ.Hiện giờ em mới chỉ có số dthoại của chị cá bé thôi a.

Cuối cùng, em xin đa tạ các anh chỉ trước rất nhiều vì đã chia sẻ thông tin cùng em.

Em Tâm chị thì ko nghi ngờ gì thành ý của em hết vì trong post em cũng đã viết "và nhu cầu của bản thân là cũng muốn tham gia vào các hoạt động xã hội này". Chị biết và nghĩ 1 số người cũng tham gia các hoạt động để làm phong phú profile của mình và ngay cả chị hồi học ĐH tham gia hoạt động Đoàn 1 phần cũng vì để được cộng thêm điểm, xin học bổng được nhiều hơn, vv :p nhưng chị nghĩ ko sao, miễn việc mình làm mang lại điều tốt cho xã hội được rồi.

Chị có 1 người bạn mở 1 dự án xây thư viện và quyên góp sách cho trường vùng xa, họ cần người execute dự án, chị ko biết hiện giờ có chưa nhưng nếu em thích có thể lên trang web www.inspirevietnam.org và liên lạc với những người điều hành dự án. Các anh chị ấy đều là những người rất giỏi, đang làm ở các quỹ đầu tư. Làm với các anh chị ấy em có thể học hỏi được nhiều và họ lúc nào cũng welcome volunteer.

Chúc em sớm tìm được 1 hoạt động vui và ý nghĩa.

Minh Tam
05-05-2007, 10:27 AM
Cảm ơn Thắng đã chia sẻ thông tin hén. Cũng chúc mừng bạn đã thành công khi nhận thêm được phần hỗ trợ cho chi phí học bên trường của Thắng. Hẹn gặp lại bạn hôm gặp mặt chia sẻ kinh nghiệm MBA ở HCMC.

Hihi, không biết em có nên làm thế này không nhỉ nhưng mà em nghe nói anh Thái sắp có tin vui rồi. Anh Thái sắp lập gia đình phải không ạ? Chúc mừng anh Thái nha.:D

thangussh
05-05-2007, 04:49 PM
Cảm ơn Thắng đã chia sẻ thông tin hén. Cũng chúc mừng bạn đã thành công khi nhận thêm được phần hỗ trợ cho chi phí học bên trường của Thắng. Hẹn gặp lại bạn hôm gặp mặt chia sẻ kinh nghiệm MBA ở HCMC.

Hihi, không biết em có nên làm thế này không nhỉ nhưng mà em nghe nói anh Thái sắp có tin vui rồi. Anh Thái sắp lập gia đình phải không ạ? Chúc mừng anh Thái nha.:D

Xin lỗi, vậy là Tâm bằng tuổi mình hả. Mình ko biết nên hôm bữa lỡ xưng chị :p , tệ thật. Tâm ở trong Nam mà sao biết tin anh Thái kĩ thế ;) . Chúc mừng anh Thái nhé. Trước khi đi đã kịp secure 1 chỗ ấm rồi :D

Cuongdk
05-05-2007, 05:42 PM
Xin lỗi, vậy là Tâm bằng tuổi mình hả. Mình ko biết nên hôm bữa lỡ xưng chị :p , tệ thật. Tâm ở trong Nam mà sao biết tin anh Thái kĩ thế ;) . Chúc mừng anh Thái nhé. Trước khi đi đã kịp secure 1 chỗ ấm rồi :D

hehe chị Thắng ơi, học tập anh Thái đi chị :p

ngotrung
17-05-2007, 04:03 PM
Chị Nemo biết thì bảo cho Minh Tâm biết đi. Việc tâm huyết nhiệt tình nhiều khi nó xuất phát, định hình và đạt độ chín chính trong lúc người ta " lâm trận" ấy chứ. Hơn nữa, lại có mục tiêu trong đầu rồi, làm sẽ tự khắc tốt mà :p

Nếu Minh Tâm ở trong Nam, T có một nhóm bạn làm bác sĩ, hay đi khám chữa bệnh cho trẻ em lang thang cơ nhỡ; nhóm này quyên tiền chuyên nghiệp lắm, sống cũng rất vui và tình cảm. Nếu M_T quan tâm thì PM cho Thái, vừa mở rộng quan hệ mà cũng ý nghĩa nữa.

Cheers,

Cho bạn hỏi, cái việc mở trung tâm tiếng Anh như cái thechallenger của mình có được tính là community services k nhỉ. Tớ tham gia khá khá các hoạt động xã hội, nhưng không có cái gì có tâm huyết và có thể kể về nó hay như việc mở lớp tiếng Anh hồi đó
Mỗi tội lại thu tiền học sinh hơi nhiều :(

thai
17-05-2007, 04:57 PM
Cho bạn hỏi, cái việc mở trung tâm tiếng Anh như cái thechallenger của mình có được tính là community services k nhỉ. Tớ tham gia khá khá các hoạt động xã hội, nhưng không có cái gì có tâm huyết và có thể kể về nó hay như việc mở lớp tiếng Anh hồi đó

Thế này thì kô ổn, sao Trung lại vạch áo cho người xem lưng. Thai không dính dáng gì đâu nhé. Vớ vẩn quá :mad:

Hoạt động community là thể hiện mình quan tâm đến cộng đồng nói chung và các cá nhân nữa. Nó giúp cải thiện và nâng cao vai trò của nhà lãnh đạo (tương lai) vì làm lead thì phải quan tâm đến thuộc cấp và đồng nghiệp; quan tâm và sẻ chia đến người lạ còn được (community) thì quan tâm đến nhân viên và đồng nghiệp của mình sẽ tốt hơn --> đi vào lòng người ghê lắm.

Vậy thì, Trung khai thác dưới góc độ là muốn thể nghiệm phương thức học tiếng Anh mới lạ, cách tiếp cận mới, cách tư duy practical, ko giáo điều, chủ động engage học sinh.... Kết quả: đẹm lại lợi ích cho người học, để lại legacy, yêu thích khi người khác thành công.... Thôi, gọi điện thoại đi, viết dài quá.

Cheers, Thai

Trang
17-05-2007, 07:27 PM
Kịch liệt phản đối câu cuối cùng của Thái nhé. Đã share thì share cho hết chứ, chả nhẽ bắt anh Trung ghi âm điện thoại rồi post lên đây à :D

little.nemo
01-06-2007, 05:37 PM
Các bạn có thể vào xin làm volunteer (hoặc tham gia một số hoạt động khác) cho một trong các dự án trong website này:
http://www.stayanotherday.org/

Hoặc tốt nhất là dựa trên những ý tưởng của họ để initiate một số hoạt động tương tự tại địa phương bạn. Đây là cách rất tốt để show your initiative, creativity, teamwork and leadership.

Ngoài ra, bạn có thể làm 1 lender hoặc xin làm volunteer cho tổ chức này:
http://www.kiva.org

ngotrung
02-06-2007, 01:49 AM
Thế này thì kô ổn, sao Trung lại vạch áo cho người xem lưng. Thai không dính dáng gì đâu nhé. Vớ vẩn quá :mad:

Hoạt động community là thể hiện mình quan tâm đến cộng đồng nói chung và các cá nhân nữa. Nó giúp cải thiện và nâng cao vai trò của nhà lãnh đạo (tương lai) vì làm lead thì phải quan tâm đến thuộc cấp và đồng nghiệp; quan tâm và sẻ chia đến người lạ còn được (community) thì quan tâm đến nhân viên và đồng nghiệp của mình sẽ tốt hơn --> đi vào lòng người ghê lắm.

Vậy thì, Trung khai thác dưới góc độ là muốn thể nghiệm phương thức học tiếng Anh mới lạ, cách tiếp cận mới, cách tư duy practical, ko giáo điều, chủ động engage học sinh.... Kết quả: đẹm lại lợi ích cho người học, để lại legacy, yêu thích khi người khác thành công.... Thôi, gọi điện thoại đi, viết dài quá.

Cheers, Thai

Thì hồi xưa cũng nghĩ thế mà, quan điểm là không bao giờ giấu bài, người khác tiến bộ chính là động lực và sức ép cho mình tiến lên. Suy cho cùng, cả xã hội vẫn đang tiến bộ cơ mà :D

mufans1989
01-04-2009, 06:45 PM
Em bây giờ mới học năm 2 và em cũng có đặt MBA trong tầm ngắm của em ( tất nhiên trong khoảng 5-7 năm nữa )
Em cũng đang cố gắng tham gia nhiều hoạt động xã hội , cũng như các hoạt động tình nguyện khác . Nhưng mà vấn đề là ở chỗ sau này khi apply vào các trường , em làm sao chứng tỏ được với adcom rằng em đã tham gia vào các hoạt động đó
Nên em nghĩ là em chỉ nên tham gia các hoạt động xã hội hay tình nguyện mà có được cấp chứng chỉ thôi , mới cả phải là các hoạt động của các tổ chức lớn ( mang tầm quốc gia , hoặc quốc tế )
Ví dụ em đang đăng kí làm tình nguyện viên của AIG 3 , hay là tham gia một số hoạt động của SJ Việt Nam ,...
Còn các hoạt động như Mùa hè xanh hay Tiếp sức mùa thi , hay các hoạt động trong đoàn thể trường thì không có nhiều value sau này .
Vẫn biết các hoạt động tình nguyện và xã hội không xuất phát từ tấm lòng mà là từ lợi ích của mình thì không tốt lắm , nhưng mà em muốn lấy chính cái long-term goal của mình là động lực tham gia các hoạt động này thì cũng không hẳn là sai
Em mong các anh chị góp í về những suy nghĩ này của em , chẳng hạn nên hay không việc chỉ tham gia các hoạt động có chứng chỉ kèm theo...

nem
01-04-2009, 07:51 PM
Dear em hong long, các trường không yêu cầu gửi kèm chứng chỉ hoạt động tình nguyện đâu, nên em cứ nhiệt tình tham gia bất kỳ hoạt động nào em thích thôi. Tuy nhiên, em và các bạn cũng nên lưu ý rằng số lượng các chương trình tham gia nhiều chưa chắc đã được các trường đánh giá cao; họ sẽ chỉ thực sự chú ý nếu các hoạt động đó có chiều sâu, em có những đóng góp tích cực, thể hiện được leadership, gain được các skills mới...Nếu em volunteer trong nhiều năm liền thì họ cũng sẽ đánh giá cao hơn 1 bạn chỉ tham gia một hoạt động nào đó ngay trước khi apply. Mong em có được niềm vui từ các hoạt động tình nguyện!

mufans1989
01-04-2009, 08:33 PM
Em cảm ơn chị Hoa đã góp ý
Nhưng em vẫn băn khoăn là làm sao adcom kiểm chứng được nhứng điều mình ghi trong CV về các hoạt động xã hội là đúng
Vì rõ ràng , mình hoàn toàn có thể make up là mình đã tham gia tổ chức này nọ , thậm chí là các tổ chức danh tiếng .Điều này làm sao họ phát hiện ra
Các anh chị đi trước có thể cho em một số gợi ý về các social activities mà các anh chị thấy có ích cho hồ sơ của mình được không ạ
(Em có xem qua 2 trang web chị Lê giới thiệu nhưng mà em thấy confused quá , không hiểu rõ mấy cái đấy)
Và các chị cho em hỏi là việc tham gia các hoạt động như tình nguyện viên tại AIG 3 sắp tới ... hay những cái khác đại loại như thế có giúp ích gì cho hồ sơ của em không
( em đang nhắc tới lợi ích của các công việc TNV này đến hồ sơ của em chứ không phải các thứ khác em có thể gain được từ các hoạt động này )

ncmkhoa
01-04-2009, 10:49 PM
Họ chẳng có kiểm tra đâu bởi vì ở nước ngoài mấy vấn đề ethical nầy mang tính tự giác. Nhưng nếu mà sau này họ phát hiện ra (by any chance) thì em sẽ bị bị cái vết nhơ này theo cả đời đấy. Tốt nhất là có mới nói, không thì thôi.

bienhalinh
01-04-2009, 11:09 PM
Nè. Em có gặp học sinh cũ của anh Trung anh Thái rồi nhé. Tình cờ thế nào chị ấy lại làm cùng chỗ.Hai bác này lăn lộn kiếm tiền sớm thật.:laught2: