Page 7 of 11 FirstFirst ... 5 6 7 8 9 ... LastLast
Results 61 to 70 of 106
    MBA family Knight
    Thumbs Up/Down
    Received: 223/1
    Given: 87/0

Quote Originally Posted by Carefree View Post
    Công ty nào hiện nay mà chẳng layoff em ơi. Pepsi, P&G, Kraft mới mở hàng đầu năm với layoff cả nghìn người kìa. Bạn Pepsi còn chơi global layoff tới 8,700 nhân viên. Hồi trước mình có người bạn làm Yahoo ở Đông Nam Á cũng layoff 6 tháng 1 lần. Nhưng mà trong nhiều trường hợp là do restructure của công ty, họ spin off hoặc sell các BU thì làm sao mà tránh được.
    Hì, nói về lay-off của P&G, em không rõ ở các nước khác thế nào nhưng mà như ở VN thì P&G lúc nào cũng thiếu người trầm trọng mặc dù không có lay-off. Công ty follow theo cái build from within strategy nên để tuyển được 1 nhân viên chính thức, đặc biệt bên Sales, thì thường phải mất khá nhiều thời gian cho giai đoạn probation / trainee (thường là nửa năm).

Em cũng đồng ý quan điểm là làm cho MNCs thì khó build visibility khi mà có quá nhiều người giỏi, hơn nữa, áp lực công việc cũng lại rất nhiều. Còn nếu so sánh lương và thưởng thì nhiều công việc VN nhỏ hơn khác có lương và thưởng cao gấp nhiều lần các MNCs ở VN ấy chứ. Em thấy cái mình value nhất khi start ở các MNCs đó là cơ hội được học hỏi và phát triển một cách bài bản và có được môi trường làm việc năng động và cạnh tranh.

0 Not allowed! Not allowed!

MBA family Sergeant Major
    Thumbs Up/Down
    Received: 39/0
    Given: 19/0

Quote Originally Posted by Patrick_Lee View Post
    Hì, nói về lay-off của P&G, em không rõ ở các nước khác thế nào nhưng mà như ở VN thì P&G lúc nào cũng thiếu người trầm trọng mặc dù không có lay-off. Công ty follow theo cái build from within strategy nên để tuyển được 1 nhân viên chính thức, đặc biệt bên Sales, thì thường phải mất khá nhiều thời gian cho giai đoạn probation / trainee (thường là nửa năm).

Em cũng đồng ý quan điểm là làm cho MNCs thì khó build visibility khi mà có quá nhiều người giỏi, hơn nữa, áp lực công việc cũng lại rất nhiều. Còn nếu so sánh lương và thưởng thì nhiều công việc VN nhỏ hơn khác có lương và thưởng cao gấp nhiều lần các MNCs ở VN ấy chứ. Em thấy cái mình value nhất khi start ở các MNCs đó là cơ hội được học hỏi và phát triển một cách bài bản và có được môi trường làm việc năng động và cạnh tranh.
    Hì, ở Việt Nam hiện nay thì công ty nào cũng thiếu người cả. Thị trường vẫn đang tăng trưởng trong khi nguồn nhân lực có chất lượng thì hạn chế. Anyway, có thể bạn làm ở field hoặc vào sau không biết chứ khoảng 2009 P&G có restructure ở nhà máy và có một số bạn cũng ra đi mặc dù không phải kiểu layoff như bên này (được thông báo trong vòng 24h).

Làm MNCs thì hay thật nhưng một số công ty với centralized structure thì nếu làm ở local market như Việt Nam thì khoảng vài năm là thấy cái learning curve của mình chững lại vì bị control nhiều từ region and global team. Đó cũng là lý do mình muốn đi học và có kinh nghiệm làm việc ở nước ngoài, không nhất thiết ở U.S. vì thị trường và scope ở Việt Nam nhỏ quá.

Winner - Gold Member of the Year 2009 Grand Marshal
    Thumbs Up/Down
    Received: 53/0
    Given: 7/0

Có cái này không đúng chủ đề lắm về văn hóa công ty nhưng mình cứ xin quăng ra đây để mọi người ném đá.

Đối với các bạn sinh viên nước ngoài, đôi lúc đường đi phải gập ghềnh hơn nhưng nếu quyết tâm thì vẫn sẽ đạt đến đích. Ví dụ mình biết 2 bạn làm ở công ty hiện tại của mình. Một bạn sau 2 năm làm ở đây đã land được job mới ở Amazon, còn bạn kia thì qua Liberty Mutual. Cả 2 bạn đều là người Trung Quốc, kinh nghiệm trước MBA khá mỏng (khoảng 2-3 năm) nhưng thông minh, rất cần cù và cầu tiến.

Ngoài ra còn là vấn đề cơm áo gạo tiền mà ít thấy bạn nào nhắc đến. Cứ ở Mỹ là thấy hàng tháng bill về như bươm bướm, không có job để trả bill thì cuộc sống cực kỳ căng thẳng.
    Thành ra không phải lúc nào cũng có nhiều lựa chọn như trong tình huống lý tưởng.

MBA family Sergeant
    Thumbs Up/Down
    Received: 7/0
    Given: 23/0

Em cũng đồng ý với chị Hồng. Ở đây chẳng có "thầy u" nuôi nên không có việc làm lấy chi trả tiền rent. May em có job kịp vừa đúng lúc hết tiền hết gạo, không thì cũng chỉ biết về nhà. Công ty em làm thì môi trường relaxed, mọi người friendly và supportive. Nhưng em nhận thấy nhiều khi mới ra trường hay bị fall vào cái trap là " Ôi bao nhiêu người còn đang thất nghiệp đầy ra đấy, mình có job là lucky rồi" nên không tìm hiểu kĩ về công ty trước khi accept the job. Vị trí của em đòi hỏi siêu tỉ mỉ, no room for creativity và có khá nhiều cái không liên quan lắm đến ngành hoc ( ví dụ như vải vóc chẳng hạn) Em cũng muốn thử sức với công ty lớn hơn, công việc thú vị hơn....nhưng mà bây giờ mà nghỉ việc ngay thì chắc đói ăn, nên thôi cứ cố gắng làm rồi tính tiếp vậy.

Super Moderator - Trưởng Ban Lễ Tân Grand Marshal 1u29's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 104/1
    Given: 11/0

Mình nghĩ cái ý của chị Hồng nên phát triển thêm về hướng: làm thế nào để có thể theo đuổi việc mình ưa thích. Cuộc sống ở Mỹ nhiều áp lực khiến cho việc chọn công việc bị hạn chế nhiều, thành ra nhiều lúc cứ tặc lưỡi là thấy vài năm trôi qua mình vẫn chưa làm được việc mình thích. Đôi khi thấy cái trap đấy ở đây thật đáng sợ dù nước Mỹ vẫn được coi là đất nước của cơ hội, nhưng lúc kinh tế xuống thì thấy nó còn kinh khủng hơn VN.

Tomorrow is another day

MBA family Lieutenant Commander maihuong's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 100/1
    Given: 42/0

Quote Originally Posted by newhaven07 View Post
    Đối với các bạn sinh viên nước ngoài, đôi lúc đường đi phải gập ghềnh hơn nhưng nếu quyết tâm thì vẫn sẽ đạt đến đích. Ví dụ mình biết 2 bạn làm ở công ty hiện tại của mình. Một bạn sau 2 năm làm ở đây đã land được job mới ở Amazon, còn bạn kia thì qua Liberty Mutual. Cả 2 bạn đều là người Trung Quốc, kinh nghiệm trước MBA khá mỏng (khoảng 2-3 năm) nhưng thông minh, rất cần cù và cầu tiến.

Ngoài ra còn là vấn đề cơm áo gạo tiền mà ít thấy bạn nào nhắc đến. Cứ ở Mỹ là thấy hàng tháng bill về như bươm bướm, không có job để trả bill thì cuộc sống cực kỳ căng thẳng.
    Thành ra không phải lúc nào cũng có nhiều lựa chọn như trong tình huống lý tưởng.
    Em link cái này với ý của chị Phương Anh: mình quyết tâm hơn vì khi mình theo đuổi việc mình ưa thích. Nhưng đi học MBA giống như là kid in a candy store vậy, nhiều lúc em thấy cái gì cũng ham, cũng muốn thử. Về sau thực tế hơn, thấy interview offers thường tới từ cái ngành mình đã làm nên lại quay lại với nó, mặc dù cũng chẳng ham mấy. Mà cuối cùng vì không ham nên lại không được, thành ra lại nản.

Vẫn biết câu hỏi này là vô cùng, nhưng em cứ mạnh dạn hỏi: mọi người manage cái trade-off giữa cơm áo gạo tiền với theo đuổi việc mình ưa thích thế nào ạ? Nhất là in the long-term. Nếu theo đuổi việc mình thích khó quá, switch sang cái khác thì ở Mỹ, cơ hội quay lại cái việc mình thích in the long term có nhiều barriers không ạ?

P.S. C.Hồng: em email cho chị, chị nhận được chưa ạ?

Nominee - Gold member of the year 2009 Knight Batigol's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 21/0
    Given: 1/0

Quote Originally Posted by maihuong View Post

Nếu theo đuổi việc mình thích khó quá, switch sang cái khác thì ở Mỹ, cơ hội quay lại cái việc mình thích in the long term có nhiều barriers không ạ?
    Cụ thể em thích cái gì về long term? Có những việc sau MBA là stepping stone của việc khác. Có những việc lại tạo ra barrier nếu muốn chuyển sang việc khác. Có việc nếu em không có được ngay sau khi tốt nghiệp MBA thì gần như không còn cơ hội để quay lại xin vào ngành đấy nữa.

Anh thấy chẳng cần nghĩ nhiều làm gì bây giờ cho mệt. Em chỉ actively manage được career của em khi em có đủ power thôi. Job market ở Mỹ ngay sau MBA chưa cho em cái power đó. Nếu em muốn power ngay thì phải target vào một market khác. Khi ra trường có một công việc dù không phải dream job nhưng tạo cơ hội để tiếp tục theo đuổi dream job (về cả khía cạnh tiền bạc và kinh nghiệm) là được rồi. Mà em có chắc dream job mà em nghĩ bây giờ thật sự là dream job không? Dream job của anh cách đây 2 năm không giống như bây giờ. MBA có thể thay đổi perspective của mình nhanh vậy sau một vài năm tới mình có thể lại nghĩ khác nữa rồi.

Còn việc manage trade-off decisions giữa money và dream job thì tùy từng thời điểm. Chẳng có gì cao siêu cả. Chỉ cần thực tế một chút là được, biết cái gì là có thể cố được vào lúc này, cái gì không.

Thumbs Up/Down

Mấy hôm nay mình đang bị auditors truy đuổi, làm đến tối mịt nên chưa kịp trả lời mail cá nhân. Hy vọng tối nay hay tối mai sẽ catch up.

Theo mình nghĩ thì thế này: Nếu quá khó khăn thì bước đầu chỉ cần land job vào ngành mình theo đuổi, vì nếu mình làm trái ngành sau này sẽ rất khó quay lại. Nếu lỡ phải làm trái ngành thì bắt buộc phải cố gắng chuyển sang ngành mình mong muốn càng sớm càng tốt, vì càng để lâu thì sẽ càng bị dính chặt vào cái job mình đang làm. Mình nghĩ 2 năm là thời gian hợp lý để mọi người chuyển job, không nên để quá nếu job đó hoàn toàn hoặc rất ít dính dáng đến ngành mình muốn theo đuổi.

Thật ra trong 2 công ty mình đã và đang làm qua rất nhiều người kinh qua nhiều bộ phận của công ty trong lúc move up the ladder, ví dụ làm finance, sau đó chuyển qua IT, marketing, real estate etc. Mình nghĩ sau khi tốt nghiệp MBA ra thì job ở 1 công ty đủ lớn để có hệ thống đủ phức tạp sẽ giúp mình học hỏi và tạo cơ hội để mình move around hơn là các bạn start-up. Dĩ nhiên mình chưa làm start-up thật sự bao giờ (chỉ mới làm qua mấy cái projects trong trường), nhưng dựa trên xuất phát điểm của mình và career path của mình thì mình chọn hướng đi công ty (đủ) lớn và đúng ngành mình theo đuổi như đã nói ở trên.

Nominee - Gold member of the year 2009 Marshal darren1010's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 154/2
    Given: 80/1

Quote Originally Posted by noticas View Post
    Mình chỉ có hình thức ăn và rượu bia của các buổi TGIF Văn phòng Google Singapore có bàn họp là thuyền thúng từ Miền Trung VN, tuk-tuk từ Bangkok và những thứ vui mắt kiểu như vậy. Bạn nào qua S'pore có thời gian thì ghé chơi.
    Off track một tẹo, nhưng anh share chuyện làm cho MNCs ở Singapore đi (ở bên topic box corporate culture). Kiếu như cách làm việc, culture, benefits này nọ. Mình rất interested để nghe thêm. Công ty Khoa cũng có một cái office khá lớn ở Sing, nên thật ra Khoa nghĩ nếu lúc nào cần ở gần gần để về thăm ba mẹ cho tiện thì xin rotate về đó chắc cũng được. Mà giá như mang được lương bên này về đó nữa thì quá sức sung sướng . Lúc đó mới hi vọng có dư ra được một ít.

Thumbs Up/Down

Trong lúc chờ bạn Chung vào trả lời câu hỏi của Khoa Phạm về môi trường làm việc của Google ở Singapore thì mình xin chia sẻ 1 chút suy nghĩ của mình về việc phát triển nghề nghiệp ở bên này (trong ngành của mình, trường hợp của mình). Nếu cái này đi xa quá chủ đề thì mình xin Mod tách ra topic khác, xin cảm ơn Mod trước.

Như 1 ý mình đã nói ở đâu đó, mình thấy thị trường Mỹ sẵn lòng trả lương cao cho những ai có skill sets/ experiences tốt. Vì vậy mình nghĩ quan trọng là mình phải làm sao tích lũy và đa dạng hóa skill sets và experiences của mình, vừa để tránh đào thải và để move up the ladder (hopefully).

Mình vẫn nghĩ làm ở công ty lớn có cái hay là mình có thể move around dễ dàng hơn để tích lũy technical skills trong lúc chờ đón cơ hội được promoted, nhưng ở công ty nhỏ hơn (nhưng vẫn đủ lớn để có opportunity) thì mình có thể làm được nhiều thứ hơn và hopefully move up the ladder nhanh hơn và nếu cần thì quay lại công ty lớn hơn vẫn được nếu muốn. Tuy nhiên thực tế không đơn giản như vậy. Như ở công ty mình đang làm, một công ty thuộc loại trung bình (Revenue khoảng $900M/ năm, 2,000 nhân viên và là global company), đang struggling, mình thấy để lên mức Manager cũng không dễ dàng như mình nghĩ nếu không được move around để tích lũy kinh nghiệm và được làm nhiều thứ hơn để chứng tỏ khả năng. Công việc của Manager cũng rất vất vả, làm overtime nhiều. Chỉ có một điều đúng là ở công ty nhỏ hơn cạnh tranh giữa nhân viên với nhau ít hơn (do vậy dễ stand out hơn nếu mình chấp nhận go an extra mile) và staff turnover cao hơn, đặc biệt ở các thị trường fluid như Seattle, nên có thể cơ hội cũng nhiều hơn.

Hôm nay mình mới có 1 cuộc nói chuyện với Sếp mới về mục tiêu, hướng phát triển của bản thân mình trong năm nay. Mình đã làm job này là job thứ 2 từ lúc tốt nghiệp MBA, đang bước qua năm thứ 3 sau tốt nghiệp nhưng vẫn là lateral move, cái nhìn hiện nay khá bó hẹp trong các business units. Mình đang mong muốn có một cái nhìn ở mức bao quát hơn và được xử lý các vấn đề mang tính strategic hơn những cái mình đang làm. Công việc đang bắt đầu bị lặp lại và learning curve chỉ còn lài lài.

Hôm nay mình mới biết được tin 1 người Manager ngay bộ phận mình làm sắp nghỉ việc ở công ty này để quay trở lại công ty lớn hơn với chức danh tốt hơn (cái này đã xảy ra khá nhiều ở công ty mình đang làm, nguyên nhân mình đã phân tích ở trên, chủ yếu người ta tuyển nếu mình có skill sets và experience tốt, nếu công ty đủ độ lớn thì vẫn có thể move up qua công ty lớn được). Mình quyết định vào nói chuyện với Director, là Sếp của mình để xin được làm 1 phần việc nào đó của người Manager này. Bước đầu đã được Sếp đồng ý dành nhiều thời gian để train mình nhiều hơn.

Mình chưa biết cụ thể là thế nào nhưng cảm thấy đây là một hy vọng và hứa hẹn 1 bước tiến mới. Đường lên Manager chắc cũng còn xa và gập ghềnh nhưng ít nhất khi được làm cái gì đó khác ở tầm cao hơn thì mình thấy phấn khởi hơn hẳn.

Last edited by newhaven07; 03-03-2012 at 04:54 AM.

Page 7 of 11 FirstFirst ... 5 6 7 8 9 ... LastLast