Page 12 of 12 FirstFirst ... 2 10 11 12
Results 111 to 119 of 119
    Super Moderator - Trưởng Ban Lễ Tân Grand Marshal 1u29's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 104/1
    Given: 11/0

Quote Originally Posted by sinhvienvn View Post
    Chú mày sao không hỏi nhà chị ấy có phòng dư không? Haizzzzz anh đi thuê nhà toàn gặp mấy cha già chán chết. Sau này thì toàn gặp mấy thím maid Phi với Indo vừa mập vừa đen chỉ được cái vui vẻ
    Nhắc nhở bạn Nam lần cuối không sử dụng ngôn từ miệt thị liên quan đến giới tính, tuổi tác, chủng tộc. Nếu còn tiếp tục tái phạm thì sẽ treo.

0 Not allowed! Not allowed!
    Tomorrow is another day

MBA family Knight-Captain
    Thumbs Up/Down
    Received: 11/0
    Given: 0/0

Nói như vậy thì không có gì sai nhưng cái gì nó cũng phải có thời gian. Mình lấy chẳng hạn như trong ngành manufacturing hồi trước các xí nghiệp nhà máy toàn ở Châu Âu Châu Mỹ trong khi dân Âu Mỹ lương cao mà việc của bọn cổ xanh thì cũng chỉ ấn vài cái nút lắp vài con ốc. Sau đó bọn sản xuất từ từ chuyển hết nhà máy sang TQ cho nó rẻ. Rõ ràng là dân TQ kĩ năng chẳng thua gì dân Mỹ Âu nhưng cũng cần phải có thời gian để người ta nhận ra, chấp nhận điều đó, và thay đổi.

Câu chuyện outsourcing sang Ấn Độ hay VN cũng như vậy.

Bạn học IT nhiều năm chẳng biết có học MBA không mà những câu chuyện vỡ lòng trong nghề còn chẳng biết cho thấu đáo suốt ngày chỉ nhai vài cái lý thuyết rở về công bằng, EMH rồi bàn tay vô hình
    Thực sự là không muốn tranh luận với bạn Nam, nhưng vì bạn đã hỏi thì mình trả lời vậy. Mình sẽ không tranh luận sâu hơn, hiểu thế nào là tùy bạn.

Ngành IT có nhiều đặc điểm mà chưa ngành nào share được, đó là không có nhiều thủ tục hành chánh (i.e. hải quan) nên rất khó tham nhũng, và rất ít lực cản liên quan đến financial power. Mình reconfirm là kinh tế thị trường work tốt trong ngành này. Khi có 2 yếu tố này thì paid money là thước đo tốt cho năng lực.

Chuyện chém gió ăn tiền không thể xảy ra vì không ai chém gió với cái máy tính được. Đứng trước nó, chỉ có thực lực là sống sót. Bằng cấp không hề quan trọng, bạn thử điểm lại những ông chủ công nghệ lớn nhất (và những người mà họ muốn tuyển) sẽ thấy ngay trong thực tiễn, không cần argue. Tuy nhiên mình cũng thừa nhận rằng nếu được học trong 1 môi trường tốt thì trình độ sẽ tốt hơn, nhưng thước đo cuối cùng là trình độ, không phải bằng cấp. "Tầm" là 1 khái niệm, nói thật, là rất mơ hồ đối với dân trong ngành. Cứ làm và ý tưởng vĩ đại sẽ đến từ những thí nghiệm có vẻ stupid. Và mình thấy những người giỏi nhất là những người không bao giờ mất thời gian đấu khẩu với con người để so tầm ai cao ai thấp. Trong "The social network" có đoạn Mark bị kiện, he bảo tâm trí của him đang ở FB, nơi mà bao nhiêu con người đang nghĩ và làm những cái mà không ai trong phòng xử (đang kiện him trộm cắp bản quyền, không có khả năng tự làm ra FB) có khả năng làm được...là 1 đoạn rất súc tích nói lên ý này. Ngành IT cũng là ngành mà bạn không cần bỏ quá nhiều công sức để làm marketing cho ý tưởng của mình, vì ý tưởng không biên giới, không ai dám ngăn cản (trừ khi muốn đóng cửa công ty), và cũng không ai không open-minded nếu họ thực sự là technical fans...Chỉ cần bạn giỏi, bạn ở bất cứ đâu cũng có thể làm 1 cái như groupon, facebook...và cả thế giới sẽ biết đến bạn ngay, không ai ngăn chặn bạn được. Again, bạn có coi "The social network"? Nên chuyện bạn nói cần thời gian để người khác nhận ra mình giỏi bằng Âu Mỹ, rồi chấp nhận, rồi thay đổi...thực sự là làm mình rất...khó hiểu

Đây là lý do thứ nhất khiến cho ví dụ của bạn về chuyện manufacturing ở châu Âu, châu Mỹ...và IT là không tương quan.

Chuyện bạn nói về outsource, theo mình hiểu là bạn nghĩ VN và Ấn đang làm hết những phần khó nhất và về technical họ không thua gì IT experts bên Âu Mỹ? Nếu ý bạn là vậy thì mình nghĩ bạn chưa từng làm trong ngành IT hoặc không quan sát tổng quan ngành này trên phạm vi thế giới. Dù technique của IT cũng khó, nhưng cái mang lại value nhiều nhất cho các sản phẩm công nghệ không phải technique, hay nguyên liệu, hay bao nhiêu giờ công..., mà là ideas. Mấy rào cản mà bạn cho rằng cần thời gian, ví dụ như vốn, cơ sở hạ tầng, trình độ quản lý...(thường gặp ở các nước nghèo) không thể là lực cản cho ngành IT. Đó là khác biệt thứ 2 cho thấy so sánh giữa IT và manufacturing là không tương đương. Các sites như facebook, groupon, youtube không khó về mặt technique. Bằng chứng sau thành công của các site này, ở VN, TQ...và nhiều quốc gia khác vốn tự tin là mình cũng có thể làm được như vậy, đã làm rất nhiều clones tương tự. Nhưng chắc bạn cũng thấy không site nào qua mặt được các site do người Âu Mỹ nghĩ ra, dù kỹ thuật không thua kém gì.

Nếu có 1 rào cản thực sự cần thời gian thì mình cho rằng đó là nạn ăn cắp bản quyền ở châu Á đã kìm hãm ngành IT ở đây phát triển.

Dù IT đã được outsource chủ yếu sang châu Á, họ nắm gần hết công nghệ, nhưng châu Á không bức phá được vì thiếu creative ideas. Họ không chuyên R&D như Âu Mỹ. Gần đây Ấn Độ bắt đầu bỏ bớt các hoạt động "chân tay" mà chuyển sang R&D là để có được các cutting-edge advantages này. Chưa kể ngay cả làm outsource VN (không dám nói bên Ấn thế nào do mình chưa qua đó) cũng không làm được hết. Có nhiều phần rất phức tạp mà chính hãng phải trực tiếp làm và manage dân outsource bên này.

Vì những lý do này thì mình nghĩ nếu Âu Mỹ họ có nhiều benefit hơn thì cũng là fair thôi. Thật ra mình cũng thấy dân IT châu Á hơi tự tin rằng mình có thể sánh với thế giới. Cái này đúng và chưa đúng. Đúng là thế giới biết cái gì thì mình cũng sẽ biết cái đó, và làm được gần như giống, nhưng mình chưa tạo được xu hướng, chưa tạo ra công nghệ, chưa sense được thị trường tốt như IT experts của Âu Mỹ. Mà tất cả những cái này đều là những điểm unique, tạo ra giá trị lớn nhất của ngành.

Finally, nhiều người không nói không phải vì họ không biết đâu. Thật ra trong post trước mình không muốn nói nhiều vì mình cho rằng bạn sẽ không hiểu được điều mình sẽ nói. And now I do not hope for more, too...

Last edited by ChickenSoup; 05-04-2012 at 03:37 AM.
    Như cánh én, tôi đi tìm xuân...

Nominee - Gold member of the year 2009 Marshal
    Thumbs Up/Down
    Received: 49/0

Không biết bạn Nam đang bình luận về chương trình nào của SMU?

Mình nhìn qua cái website của các chương trình Master of Information Systems thì thấy người ta nói là dạy về Analytics mà? Không phải train developers, cũng không phải computer science gì đó.

Theo mình, Analytics division trong 1 cty là bộ phận chuyên làm data mining và data analysis. Họ mine data từ các hệ thống khác nhau, xử lý chúng, và present findings cho business decision makers. Để mine data thì họ bắt buộc phải hiểu các hệ thống collect data kiểu gì, từ đâu, và cho ra data kiểu gì, rồi các hệ thống talk với nhau thế nào, data từ system A khác với data từ system B thế nào. Còn để xử lý data thì lại đòi skills về statistics, quant modeling... Vậy mình đoán các bạn học mấy chương trình này thì học về systems là một chuyện, nhưng phải học về statistics, quant modeling, và risk management nữa.

Thôi, để hôm nào mình gặp Directors của mấy chương trình này bên SMU rồi về clarify lại với các bạn.

Last edited by little.nemo; 05-04-2012 at 10:18 AM.

Pre-family Master Sergeant
    Thumbs Up/Down
    Received: 4/0

Quote Originally Posted by ChickenSoup View Post
    Thực sự là không muốn tranh luận với bạn Nam, nhưng vì bạn đã hỏi thì mình trả lời vậy. Mình sẽ không tranh luận sâu hơn, hiểu thế nào là tùy bạn.

Finally, nhiều người không nói không phải vì họ không biết đâu. Thật ra trong post trước mình không muốn nói nhiều vì mình cho rằng bạn sẽ không hiểu được điều mình sẽ nói. And now I do not hope for more, too...
    Khiếp quá bạn viết dài kinh mà phân tích thì lộn tùng phèo lúc thì ideas lúc thì R&D. Rồi còn hải quan với financial power. Những bài học vỡ lòng này thì các sinh viên aptech cũng biết chứ cần gì MBA.

Còn mình thì mình cũng có nói gì đâu

Super Moderator - Trưởng Ban Lễ Tân Grand Marshal 1u29's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 104/1
    Given: 11/0

Khiếp quá bạn viết dài kinh mà phân tích thì lộn tùng phèo lúc thì ideas lúc thì R&D. Rồi còn hải quan với financial power. Những bài học vỡ lòng này thì các sinh viên aptech cũng biết chứ cần gì MBA.

Còn mình thì mình cũng có nói gì đâu
    Mình thấy bạn Mai nói đúng đấy chứ.

Chê người khác thì dễ, chỉ ra được họ sai ở đâu bằng lý lẽ thuyết phục mới là cái khó.

Mình thấy bạn Nam rất giỏi chê các bạn khác và nhiều thứ khác, đáng tiếc lý lẽ của bạn không được đanh thép như lời chê của bạn.

Tomorrow is another day

Administrator Grand Marshal ncmkhoa's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 47/0
    Given: 5/0

Bạn sinhvienvn rất hay công kích cá nhân nhé, rất nhiều post rồi. Mình cho bạn tạm nghỉ 1 tháng để sửa chữa.

Thành viên mới xin vui lòng tuân thủ nội quy ở đây (http://vietmba.com/forum/forumdisplay.php?f=19)
    Trước khi post câu hỏi thì đọc ở đây trước: (http://vietmba.com/forum/faq.php)

MBA family Sergeant
    Thumbs Up/Down
    Received: 0/0

Quote Originally Posted by meomap2212 View Post
    Trở lại cơ hội việc làm sau khi tốt nghiệp MBA từ NUS hay NTU, đi mấy introduction của NUS thì quảng cáo là sau khi tốt nghiệp hầu như 90-95% đều có job ở Sing hay oversea, còn lại thì run business của gia đình (nếu có), mọi người ở Sing thấy job market thế nào ah? Em thì thấy thực tế bạn bè có 1-2 người học MBA ở NUS xong về VN, mà không ở lại làm, do dạo này job market turn bad hay do MBA NUS or NUT đòi hỏi cao

Một điểm nữa em để ý, thấy dân VN học bachelor ở NUS va NTU rất đông, còn MBA ở hai trường này hầu như rất ít (mỗi khóa MBA chừng 2-3 người), do học phí cao mà học bổng ít (NUS nghe nói max khoảng 25% tuition, đúng không ah?) còn NTU em chưa tham khảo vì MBA NTU em ít thấy discuss, bvn xác nhận khoảng % scholarship min max là bao nhiêu ah?
    Đang học NUS được 1 năm, trả lời câu hỏi của bạn dựa trên trải nghiệm thực tế của cá nhân mình.

1. Những thứ mà NUS, NTU trả lời là không đáng tin. Không phải là nó sai, mà là vì câu trả lời không đúng với những thứ mà candidate mong đợi, nên dễ bị hiể lầm.

2. Khoảng 2 năm trờ lại đây, job market rất xấu. Rất nhiều người ra trường 4 tháng rồi vẫn chưa có job (cái này mình nghe lại từ 1 bạn học trước mình 1 khóa). Riêng khóa mình tình hình có lẽ còn xấu hơn. TỶ lệ có internship bây giờ đang rất thấp, đa phần là không có, phải đi học summer exchange đâu đó để CV nhìn có lẽ đỡ trống và cũng có lẽ là để đợt hè còn có cái mà làm (chả lẽ cả 3 tháng ở nhà .

4. Học bổng thì có lẽ đúng là ít thật (max có lẽ đúng la khoảng 25% gì đó). Tuy nhiên riêng với VNesse candidate thì có cơ hội ADB và CapitalLand, mình nghĩ là cao. 2 năm trở lại đây năm nào cũng có người được CapitalLand. Năm ngoài có 2 ADB t, năm mình không có, năm tới chưa biết.

5. Under ở đây về số lượng đúng là nhiều. Tuy nhiên về tỷ lệ % thì cũng chưa biết thế nào (chưa có số liệu thống kê để biết). Vì thực tế MBA tuyển rất ít (khoảng 100 1 khóa). Trong khi đó under tuyển rất nhiều (cho tất cả các khoa business, computing, engineering, law...)

Nominee - Gold member of the year 2009 Marshal
    Thumbs Up/Down
    Received: 49/0

Một số điểm mà mình biết về job market ở Singapore:

- Tỷ lệ thất nghiệp ở Manager level hiện nay là 4%, theo số liệu của The Head Hunt.
    - Thị trường Sing nói chung không rộng lượng với career switcher như ở Mỹ, và trong tình hình này thì còn tệ hơn.
    - Có salary survey rõ ràng cho từng industry, nên việc thương lượng salary có cơ sở hơn chứ không như ở VN. Các bác VN cứ nhè mình mà offer $2k/tháng. Bác nào cũng muốn tuyển mình hết, nhưng offer là thế đấy. Thanks God, I got a job in Singapore finally.
    - Mình có cái salary survey của ngành finance, nhưng cách đây hơn 6 tháng rồi. Mình đoán nếu các bạn google thì chắc cũng có chỗ để download miễn phí. Hơn nữa, trên glassdoor cũng có salary cho một số cty lớn.
    - Đối với trường hợp của mình, đi phỏng vấn ở Sing dễ nói chuyện hơn ở VN nhiều. Interviewers nói chung là biết mình biết người và nice. Team ở đây thì chất lượng khá đồng đều và professional từ trên xuống dưới. Việc team có chất lượng đồng đều sẽ làm manager level đỡ khổ sở hơn nhiều so với việc lead 1 team ở VN. Mình nghĩ là lead được 1 team ở VN thì sau 6 tháng là bạc đầu chứ chẳng chơi.
    - À, công ty mình đang tuyển ầm ầm. Riêng business unit của mình có đến gần 17 vị trí đang cần tuyển. Nghe các hiring managers than trời than đất suốt là kiếm người qualified khó quá. Mà họ muốn tuyển người đã làm đúng cái việc đấy trước đây và có track record, chứ không chịu switcher linh tinh.
    - Riêng trường hợp của mình thì những gì mình đang làm với eBay hiện nay là giống như việc mình đã làm với DC Gov trước đây. Nói thế để các bạn hình dung là thị trường ở đây không cho người ta switch industry/functions.

Thôi, cứ chọn chỗ nào trả lương cao hơn mà công việc nhẹ nhàng hơn thì làm thôi. Đời có bao nhiêu đâu mà phải chịu khổ.

MBA family Sergeant
    Thumbs Up/Down
    Received: 0/0

Quote Originally Posted by little.nemo View Post
    - Riêng trường hợp của mình thì những gì mình đang làm với eBay hiện nay là giống như việc mình đã làm với DC Gov trước đây. Nói thế để các bạn hình dung là thị trường ở đây không cho người ta switch industry/functions.

Thôi, cứ chọn chỗ nào trả lương cao hơn mà công việc nhẹ nhàng hơn thì làm thôi. Đời có bao nhiêu đâu mà phải chịu khổ.
    Cái này đúng quá. Em cũng struggle với internship ở đây mãi mới may mắn kiếm được. Kiếm được cái internship thì cũng là gần như 100% trùng với công việc cũ đã làm.

Đang không biết nếu internship mà không dược convert to full-time time thì không biết sau đó sẽ làm gì đây? Hic....

Page 12 of 12 FirstFirst ... 2 10 11 12