Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3
Results 21 to 30 of 30
    MBA family Corporal
    Thumbs Up/Down
    Received: 14/0
    Given: 7/0

Hehehe...., yeah, "của chồng công vợ" nên dạo này mình chỉ ngủ được 4 tiếng/ đêm thôi. Năm ngoái lúc còn đi học là chưa có đêm nào thiếu 8 tiếng . Nhớ MBA quá!!!

0 Not allowed! Not allowed!

Pre-family Corporal
    Thumbs Up/Down
    Received: 0/0
    Given: 0/0

Quote Originally Posted by Kieu Trang View Post
    Hehehe...., yeah, "của chồng công vợ" nên dạo này mình chỉ ngủ được 4 tiếng/ đêm thôi. Năm ngoái lúc còn đi học là chưa có đêm nào thiếu 8 tiếng . Nhớ MBA quá!!!
    Chết dạo này mình toàn ngủ 8, 9 tiếng. Phục Kiều Trang quá. Như vậy là không đơn giản là "của chồng công vợ" . Làm sao mà vừa đi làm cho McKensy vừa làm start up được vậy. 4 tiếng ngủ e là còn hơi nhiều !

Pre-family Corporal
    Thumbs Up/Down
    Received: 11/0
    Given: 37/0

Ô té ra chị Kiều Trang cũng là thành viên của VietMba. Thế là em múa rìu qua mắt thợ rồi

MBA family Corporal
    Thumbs Up/Down

Hì hì.... sorry cả nhà, sáng giờ cái câu này cứ stuck trong đầu. Nếu nói chồng làm vợ hưởng thì phải nói "công chồng, của vợ" mới đúng chứ! Không lẽ ông bà mình nói ngược?

Pocketful of Sunshine Grand Marshal Quang's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 280/2
    Given: 163/0

Báo động, em Trang dạo này thiếu ngủ lo nghĩ nhiều quá nên có dấu hiệu... rồi đấy

Của chồng công vợ là thế này:
    Ngày xưa người đàn ông ra ngoài kiếm tiền về nuôi vợ nuôi con nên của cải làm ra là của chồng
    Người vợ công dung ngôn hạnh ở nhà lo cơm nước, lo cho con cái, lo việc trong nhà, biết xài tiền tiết kiệm, dành dụm sau này cho tương lai con cái nên là công vợ

(giải nghĩa này copy and paste từ internet )

Quote Originally Posted by Kieu Trang View Post
    Hì hì.... sorry cả nhà, sáng giờ cái câu này cứ stuck trong đầu. Nếu nói chồng làm vợ hưởng thì phải nói "công chồng, của vợ" mới đúng chứ! Không lẽ ông bà mình nói ngược?

On the road of life, there are passengers and there are drivers.

12:00 p.m. 7/19/2008, ESB.
    Nỗi buồn nhân đôi, niềm vui xẻ nửa

"Спасение утопающих — дело рук самих утопающих" (tạm dịch là Cứu người chết đuối là việc của chính người chết đuối)

MBA family Corporal
    Thumbs Up/Down
    Received: 1/0
    Given: 0/0

Quote Originally Posted by Quang View Post
    Báo động, em Trang dạo này thiếu ngủ lo nghĩ nhiều quá nên có dấu hiệu... rồi đấy

Của chồng công vợ là thế này:
    Ngày xưa người đàn ông ra ngoài kiếm tiền về nuôi vợ nuôi con nên của cải làm ra là của chồng
    Người vợ công dung ngôn hạnh ở nhà lo cơm nước, lo cho con cái, lo việc trong nhà, biết xài tiền tiết kiệm, dành dụm sau này cho tương lai con cái nên là công vợ

(giải nghĩa này copy and paste từ internet )
    Nguy hiểm quá, bài bác Quang trích dẫn, được 0 vote trên hỏi đáp yahoo!

Super Moderator - Trưởng Ban Lễ Tân Grand Marshal 1u29's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 104/1
    Given: 11/0

Bài của anh Quang giải thích là đúng rồi.

Nói chung câu đó chỉ có hàm ý là người đàn ông muốn làm ra của cải cũng cần có sự hỗ trợ đắc lực của vợ, dù vợ không trực tiếp làm ra của cải.

Tomorrow is another day

MBA family Master Sergeant
    Thumbs Up/Down
    Received: 81/0
    Given: 20/2

Bài nói chuyện giữa em Kiều Trang phỏng vấn của Bùi Văn rất hay và mình cũng được động viên rất nhiều. Cảm ơn Bùi Văn, em Kiều Trang và cả bạn tạo chủ đề này nữa này nữa.

Theo kinh nghiệm cá nhân của tớ, phải công nhận là tên Trang thường là các cô gái xinh hoặc cá tính Đồng nghiệp của chồng tớ cũng có một bạn tên Trang xinh hơn cả hoa hậu vì mặt lúc nào cũng rạng ngời. Ngoài ra, tớ có một em Trang đã từng làm internship chỗ tớ thì rất cá tính, một chị một đồng nghiệp cũ của tớ làm việc rất giỏi, một cô em dâu cực đảm đang và biết điều v.v. Còn Kiều trang này thì kết hợp tất! Khâm phục quá vừa xinh vừa giỏi vừa thành công.

Kiều Trang ơi, chị đọc bài “Gia Đình Toàn cầu” về gia đình Trang thấy có một điều mà anh Kiều Trang chia sẻ việc giáo dục con của bố mẹ Trang là từ nhỏ không được phép tiêu tiền. Chị đang băn khoăn giữa việc khi nào thì băt đầu dậy cho 2 bé biết giá trị của đồng tiền và tiêu tiền như thế nào. Trang chia sẻ kinh nghiệm ở góc độ là người con về phương pháp giáo dục của bố mẹ Trang được không? Đến tuồi nào thì Trang và anh Trang biết tiêu tiền? Bố mẹ bạn đậy bạn giá trị đồng tiền như thế nào? hì hì, lẽ ra câu hỏi này phải tìm trên webtretho nhưng tiện đây hỏi nhân vật chính sẽ có thông tin trong cuộc và thực tế hơn. Cảm ơn Trang nhiều trước!

Vụ của chồng công vợ thì việc gì mà phải suy nghĩ. Phàm là người nổi tiếng bao giờ cũng sẽ được nhiều người săm soi và xét nét bình luận đủ kiểu tránh làm sao được những bình luận thiếu tích cực Trang ơi.

Last edited by MoralHazard; 15-04-2012 at 08:00 AM.

MBA family Corporal
    Thumbs Up/Down

Chị Hiệp hỏi làm em ngại quá. Thật ra cách dạy của bố mẹ em cũng không có gì đặc biệt, hồi nhỏ đi học thường thì các bạn bố mẹ cho tiền quà, chứ bố mẹ em thì cho đem theo đồ ăn thôi, để không ăn quà vặt trước cổng trường, đồ dùng học tập mấy thứ linh tinh thì bố mẹ mua cho nên thật ra là em cũng không có nhu cầu cầm tiền, hihi... nên sau này lớn lên cầm tiền trong tay, vẫn không có nhu cầu xài, hihihi... Em nghĩ cái này cũng chẳng ảnh hưởng gì về quan niệm của em về đồng tiền. Cái ảnh hưởng nhất chủ yếu là từ cách sống của ba mẹ, mình nhìn vào và tự nhiên mình cũng sống như vậy. Ba mẹ em sống chừng mực, tiết kiệm, cái gì cần thì mua chứ không coi trọng lắm về hình thức, và đặc biệt là trong cách làm việc, nhất là trong kinh doanh, đồng tiền không phải là mục tiêu cuối cùng. Em nghĩ con cái lớn lên có nhiều cái bắt chước theo bố mẹ một cách tự nhiên, chứ không cần phải dạy dỗ cụ thể gì đâu. À, mấy chị em ở đây có con rồi, comment thêm chỗ này, em thấy nhiều khi bố mẹ cứ nghĩ phải đợi con lớn đến lúc nào đó mới nói về những vấn đề quan trọng, chứ em thì thấy không nhất thiết như vậy, con nít nhỏ, lớp 1 lớp 2 chứ những vấn đề như tiền bạc, tiết kiệm, thích làm gì trong tương lai, đi làm để làm gì,... là có khả năng hiểu hết, và hiểu sâu sắc được, nhiều khi tại bố mẹ không đề cập để nó suy nghĩ thôi.

Super Moderator - Trưởng Ban Lễ Tân Grand Marshal 1u29's Avatar
    Thumbs Up/Down
    Received: 104/1
    Given: 11/0

Nhà mình mẹ cho đi chợ từ năm 6t, chắc thế nên giờ mình cái gì chứ chợ búa tính toán thuế má rất nhanh.

Mình thấy bố mẹ Trang rất biết nhìn xa trông rộng khi hướng cho 2 con vào học những thứ cần thiết từ khi nhỏ. Mình không rõ trong nam thế nào chứ ngoài bắc mình cái thời những năm 80 ấy vất vả kinh khủng, chả ai nghĩ được đến chuyện học cái gì tốt cho sau này cả. Nhà mình cũng là nhà trí thức, nhưng chỉ đi theo học cũng hệt như các bạn khác thôi chứ người lớn cũng không biết hướng cụ thể cho trẻ em học thế nào. Bạn bè mình học tiếng Anh sớm thì lớp 6, mà muộn thì cấp 3 chứ không có ai học trước lớp 6 cả. Mà ngoại ngữ thì đến lớp 6 học cũng là muộn với 1 hệ thống các thầy cô giáo trình độ thấp, sách vở thiếu thốn. Mặc dù chỉ vài năm sau là đã khá hơn rồi. Giờ thì các cháu ở nhà 12t nói tiếng Anh như gió.

Nhớ lần mình về VN, đi xe ôm có chú bảo: chú chả hiểu sao nhiều bố mẹ cứ lao vào kiếm tiền mà không nhận ra con cái mới là của cải quan trọng nhất. Điều ấy không mới, nhưng nghe nó khi làm mẹ rồi mình thấy thật thấm thía. Nên mình rất phục các bố mẹ khi hoàn cảnh khó khăn trăm bề mà luôn nhìn thấy và đầu tư đúng hướng cho con cái. Cho đến khi mình 50t thì lúc đấy con cái ngoan ngoãn tử tế với mình sẽ quan trọng hơn nhiều những tiền bạc của cái khác (dù là giờ mình vẫn ham hố đi du lịch ăn đồ ngon lắm)

Tomorrow is another day

Page 3 of 3 FirstFirst 1 2 3